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HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA 

UCHAGUZI MHE. JAJI (R) (MST.) SEMISTOCLES S. KAIJAGE 

KWA WARATIBU WA UCHAGUZI WA MIKOA NA 

WASIMAMIZI WA UCHAGUZI TAREHE 17 OKTOBA, 2020 

• Ndugu Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa 

• Ndugu Wasimamizi wa Uchaguzi  

• Watendaji kutoka Tume ya Uchaguzi, 

• Wanahabari, 

• Mabibi na Mabwana. 

Tumsifu Yesu Kristo    Asalam Aleikum 

Napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu aliyetujalia 

uzima na kutuwezesha kukutana siku ya leo katika mkutano huu 

muhimu. Umuhimu wa mkutano huu unatokana na jukumu kubwa 

tulilonalo la kuratibu na kusimamia uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani unaotarajiwa kufanyia tarehe 28 Oktoba, 2020. 

Sisi tuliopo hapa ndio watendaji tunaotegemewa kufanikisha jukumu 

hili. 

 Aidha, niwashukuru kwa kuitikia wito wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

wa kuhudhuria mkutano huu na niwape hongera kwa utekelezaji wa 
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majukumu mliyonayo na hasa jukumu hili la maandalizi ya Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020. 

Ndugu Washiriki 

Kwa kuzingatia Ratiba ya Utekelezaji ya Shughuli za Uchaguzi Mkuu, 

kikao hiki kilipangwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi Oktoba, lakini 

kutokana na jukumu la maandalizi na usimamizi wa Mitihani ya 

Darasa la Saba ambalo pia linawahusu ninyi moja kwa moja Tume 

iliona ni vema kusogeza mbele tarehe ya mkutano huu kupisha zoezi 

hilo muhimu la Kitaifa.  

Mkutano huu umeandaliwa katika kanda tano ili kuwapunguzia 

umbali wa kusafiri kutoka katika maeneo yenu hivyo kuokoa muda 

katika kipindi hiki cha maandalizi. 

Ndugu washiriki 

Nachukua nafasi hii kuwakaribisha katika mkutano huu ikiwa ni 

mwendelezo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kukutana nanyi katika 

kipindi hiki cha kuelekea tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.  

Lengo ni kukumbushana masuala muhimu yatakayosaidia kufanikisha 

zoezi la Uchaguzi Mkuu. 
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Ndugu washiriki 

Tume ilikutana na Wasimamizi wa Uchaguzi Jijini Dodoma tarehe 24 

Agosti, 2020 ambapo mada mbalimbali zinazohusu Usimamizi na 

Uendeshaji wa Uchaguzi ziliwasilishwa. Tume pia, iliandaa mafunzo 

kwa ajili yenu yaliyofanyika kati ya tarehe 27 Julai, 2020 na hadi tarehe 

04 Agosti, 2020 katika vituo 14. 

Aidha, Tume imewapatia Sheria, Kanuni, vijitabu vya Maelekezo 

mbalimbali na Mambo Muhimu ya Kuzingatia ili yawaongoze katika 

utekelezaji wa majukumu yenu ya kiuchaguzi. Vilevile, mlipatiwa 

checklists na Ratiba ya Utekelezaji ya Shughuli za Uchaguzi Mkuu 2020 

inayoonesha shughuli zote muhimu ambazo mnatakiwa kuzitekeleza. 

Ni matarajio ya Tume kuwa hadi kufikia kipindi hiki tayari 

mmeyaelewa vema majukumu yenu na namna yanavyotakiwa 

kutekelezwa. Tume inawakumbusha kurudia tena kusoma Maelekezo 

yote yaliyotolewa na Tume ili kujikumbusha taratibu zote za mchakato 

wa uchaguzi. Hii itasaidia kuendesha Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 

kwa weledi na ufanisi zaidi. Kushindwa kutekeleza majukumu yenu 

ipasavyo kutasababisha malalamiko na kupelekea uvunjifu wa amani.  

Ndugu Washiriki, 

Baada ya kukamilika kwa zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga kura kwa awamu zote mbili kama ilivyo matakwa ya kisheria, 
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Daftari hili kwa sasa lina jumla ya Wapiga Kura wapatao milioni 

29,188,347. Aidha, kwa upande wa Tanzania Zanzibar Tume hutumia 

Daftari la Wapiga Kura lililoandaliwa na Tume ya Taifa ya Zanzibar. 

Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu kutakuwa na vituo 81,567 vya 

kupigia kura kwa nchi nzima. Mmeletewa orodha ya vituo vya kupigia 

kura vilivyopo katika maeneo yenu. Pia, mmeletewa nakala mbili za 

orodha za wapiga kura na nakala moja ya Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura kwa kila kutuo cha kupigia kura kwa madhumuni ya 

kutumika katika mchakato wa uchaguzi kama mlivyoelekezwa kwenye 

mafunzo. 

Ndugu Washiriki 

Tume inafahamu kuwa mmepewa maelekezo ya ujenzi wa vituo katika 

maeneo ya wazi. Mnasisitizwa kuzingatia maelekezo hayo na ujenzi 

huo uzingatie idadi ya mawakala, watendaji wa uchaguzi na eneo la 

kuweka kituturi ili mpiga kura aweze kupiga kura yake kwa siri.  

Aidha, inapotokea hitaji la kuhamisha kituo cha kupigia kura 

muhakikishe mnawatangazia wananchi eneo husika na pia vyama vya 

vyote vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi vinaarifiwa. 

Vilevile, miongoni kwa vifaa mlivyopokea kutoka Tume yapo mabango 

mshale makubwa na madogo. Mabango mshale yabandikwe kwenye 

njia kuu zinazoelekea vituoni kuonesha mahali vituo vilipo. 
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Ndugu Washiriki 

Hadi tarehe ya leo Tume inafahamu kwamba imeshawatumia sehemu 

kubwa ya vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kufanikisha uchaguzi 

katika maeneo yenu. Vifaa mlivyoletewa ni pamoja na vile muhimu 

kama vile karatasi za kura. Mnaelekezwa kuhakiki vifaa vyote kuona 

kama ni sahihi na idadi inatosheleza mahitaji na vihifadhiwe katika 

sehemu salama hadi siku ya uchaguzi. Vilevile, vifaa hivyo vipangwe 

kwa kila kituo kwa ajili ya kugawanywa tayari kwa kukabidhiwa kwa 

Wasimamizi wa Vituo tarehe 27 Oktoba, 2020. 

Ndugu Washiriki, 

Kwa mujibu wa Ratiba ya utekelezaji wa Shughuli za Uchaguzi Mkuu 

mchakato wa kuwapata Watendaji wa Vituo vya kupigia kura ulianza 

tarehe 21 Septemba, 2020. Ni imani ya Tume kuwa wote mmefanya 

kazi hiyo kwa weledi na uadilifu ili kupata watendaji wenye uwezo 

watakaofanya kazi hivyo vizuri. Ni Imani yangu mmekamilisha 

mchakato huo. Kwa halmashauri ambazo bado, mnasisitizwa 

kukamilisha kazi hiyo mapema kabla ya tarehe iliyopangwa kwa ajili 

ya mafunzo. Aidha, mnakumbushwa kufanya mawasiliano mapema na 

Makamanda wa Polisi wa Wilaya kwa ajili ya kupata walinzi wa vituo 

wa kutosha. 
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Ndugu Washiriki 

Kuanzia tarehe 24 hadi tarehe 26 Oktoba, 2020 mtatakiwa kutoa 

mafunzo kwa Wasimamizi wa Vituo, Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo 

na Makarani Waongozaji. Mnatakiwa kuyapa umuhimu mkubwa na 

wa pekee mafunzo hayo hasa ikizingatiwa kuwa watendaji mtakao 

wafundisha ndio watakao simamia zoezi la upigaji kura na kuhesabu 

kura vituoni. Mnasisitizwa pia kufanya mafunzo kwa hasa kujaza fomu 

zote zikiwepo za matokeo ya uchaguzi ili kupunguza makosa 

yanayoweza kujitokeza kutokana na kutozielewa vizuri fomu hizo.  

Ndugu Washiriki, 

Tarehe 21 Oktoba, mnatakiwa kuwaapisha mawakala wa vyama vya 

siasa. Mnasisitizwa kuvitaka vyama vya siasa kuwasilisha orodha ya 

mawakala wao mapema. Tume inawasisitiza Wasimamizi wote wa 

Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi wanaohusika katika 

kuapisha Mawakala, kuandaa utaratibu mzuri utakaorahisisha zoezi la 

kuwaapisha mawakala hao katika namna ambayo haitasababisha 

malalamiko.  Mawakala hao waapishwe kwenye ngazi ya kata ili 

kupunguza msongamano katika ngazi ya majimbo. 

Ndugu Washiriki 

Tarehe 28 Oktoba, 2020 ndio siku ya kupiga kura. Vituo vinatakiwa 

kufunguliwa saa 1.00 asubuhi kama inavyoelekezwa na Tume. 
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Watendaji wa vituo waelekezwe kuwahi vituoni mapema ili wafanye 

maandalizi. Baada ya wapiga kura kupiga kura zao wanatakiwa 

kuondoka vituoni. 

Ndugu wa Shiriki 

Kwa kumalizia niwakumbushe kuwa, kwa kuzingatia kifungu cha 89A 

cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 88A cha 

Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Tume haitasita 

kumchukulia hatua Msimamizi wa Uchaguzi yeyote atakayefanya kwa 

makusudi vitendo vitakavyosababisha uchaguzi kuharibika katika 

jimbo au kata. Aidha, atakayesababisha matokeo ya uchaguzi 

kutenguliwa na mahakama baada ya uchaguzi kwa kutozingatia 

maelekezo ya Tume na kuisababishia serikali hasara ya kurudia 

uchaguzi (by-election) atatakiwa kufidia hasara hiyo kwa mujibu wa 

kifungu cha 89B cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 

kifungu 88B cha Sheria za Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 na 

Sheria ya The Public Officers, (Recovery of Debts) Act, Cap. 76. 

Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka rasmi kuwa mkutano 

umefunguliwa. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 
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